Tập thể 10QH Đại Học kiến trúc Đà Nẵng
Để chúng tôi phục vụ bạn tốt hơn chúng tôi khuyên bạn nên đăng nhập hoặc đăng ký nếu chưa có tài khoản tại diễn đàn. Chúc bạn vui vẻ

Một số chỉ dẫn nhỏ cho SketchUp

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

topics Một số chỉ dẫn nhỏ cho SketchUp

Bài gửi by dungkid on Wed Mar 30, 2011 5:20 pm

Tip: Lệnh thông dụng nhất-Push

Đầu tiên bạn vẽ 1 mặt chữ nhật (nhớ lộn mặt trắng lên)

Push lên, cỡ đâu 300 chẳng hạn, quá đơn giản rồi...

Tip: Nhập 1 con số khác, 1000 chẳng hạn, vào VCB...và bấm enter! Khối của bạn tự động chỉnh cao độ lại thành 1000. Nếu bấm 2000 thì khối sẽ cao 2000...

>>> Sau khi dùng Push, bạn có thể tùy ý hiệu chỉnh lại kích cỡ đã nhập, cao độ khối trong SU sẽ tự động thay đổi tương ứng.

Ghi chú: Đặc điểm này của SU cũng có ở các lệnh khác như Move, rotate, copy, scale...rất hay.

Tip: Dùng công cụ Push, bạn hãy nhấp đúp vào mặt trên khối vừa push. Số liệu đã nhập lúc trước (1000) sẽ được SU ghi nhớ, và mỗi lần nhấp, khối sẽ cao thêm đúng 1000...khá tiện lợi.

Tip: Dùng Ctrl+Push: Khối sẽ đc push thêm lên, để lại đường sinh của mặt đc Push. Lệnh này khá hữu ích khi bạn cần BÓP MÉO KHỐI để hiệu chỉnh hình...vụ này mình sẽ giới thiệu trong tip sau.

1 cái hay nữa của Push là có thể bắt điểm chính xác, ví dụ đã có 1 lỗ âm tường, mình cần vẽ thêm 1 lỗ khác cùng độ cao, cùng độ sâu chẳng hạn

Tip: Bạn có thể vẽ 1 chữ nhật tùy ý lên tường, sau đó push sâu vào, đưa công cụ Push sang gióng với lỗ bên kia >>> độ sâu như nhau.

Cao độ mép trên cũng đc gióng ngang bằng. Theo mình đây là cách vẽ thêm lỗ cửa nhanh nhất, ít lỗi nhất

dungkid
HS trung bình
HS trung bình

Điểm : 2210

Xem lý lịch thành viên

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang